top of page

Kuweka Changamoto kwa Matarajio ya Kitamaduni ya Wanawake wa Maasai kupitia Elimu

Updated: Jul 21, 2023


Picha kwa hisani ya Einoth Francis Mollel iliyoonyeshwa kwa rangi ya kijani na nyeupe.


Safari ya usiku ya Einoth Francis Mollel kukimbia ndoa ya kulazimishwa ilifungua milango ya haki yake ya elimu, afya, na ridhaa katika ndoa. Ujasiri wake unawavutia wanawake na wanaume leo kuchukua changamoto ya mila na kutamani elimu na ustawi wa kiuchumi kwa wao na familia zao.


Safari kuelekea Utegemezi wa Ndani

Mwanamke kija na kutoka kijiji cha Maasai mashambani katika eneo la Arusha nchini Tanzania alikuwa amelala katika kibanda cha matope cha wanawake pekee kinachomilikiwa na wazazi wake wakati rafiki wa familia, ambaye wazazi wake walimtambulisha kuwa mume wake, alipewa ridhaa ya kumchukua kama mke wake wa nne. Tangu akiwa mdogo alionyesha utamaduni wa kutaka kujifunza, akili nzuri, na azimio kubwa, na alikuwa na azimio la kuweka mkondo aliochagua yeye mwenyewe, ambao ulijumuisha angalau elimu ya msingi na sekondari. Hata hivyo, hakuogopa mahitaji ya lugha ya Kiingereza kama lugha ya kufundishia shule ya sekondari, alisisitiza kuendelea kujifunza licha ya ugumu wa kufikia alama za juu na matokeo ya mitihani.

Usiku huo, hata hivyo, ndoto ilififia alipoamka kukabiliana na matokeo ya mgeni aliyekuwa ndani ya kibanda chake. Giza lilipofanya alichukua chupa ya vidonge vya ajabu alidai kupokea kutoka hospitali ya Nairobi kwa ajili ya kutibu hali isiyojulikana aliyoambukizwa alipokuwa akiishi Nairobi. Akiwa shuleni, alikuwa kiongozi wa Jumuiya ya Vijana Wakatoliki na alitembelea wagonjwa hospitalini waliokuwa wakipokea matibabu ya VVU na wanaotumia dawa za kupunguza athari za VVU. Uzoefu wakati huo ulimfaa vizuri. Vidonge vilivyotolewa usiku huo vilionekana sawa na vile alivyokuwa amewaona wagonjwa wakipewa hospitalini alikotembelea. Akiwa na mwongozo wa hisia, aliomba mgeni kuchelewesha tendo la ndoa na kumdanganya kuhusu kuwa katika siku zake ili kuepuka ngono. Kwa kukata tamaa, alikubali na kumuacha pekee tena kufikiria hali yake na kujiandaa kwa ndoa yao.

Ingawa alikulia katika mila na desturi za jamii ya Maasai, wazazi wake pia walitambua kwamba ilikuwa kinyume cha sheria kuwalazimisha watoto wao kufuata desturi hizo. Hata hivyo, walimsihi sana kufuata mila kwa heshima ya urithi wa kitamaduni. Wale wanaochagua kutofuata mila hukabiliwa na kipindi kirefu cha kulaumiwa na kudhihakiwa kama njia ya kudhibiti kijamii kwa wengine wanaojaribu kufuata mfano huu. Hata hivyo, kulingana na kifungu cha 16 cha Sheria ya Ndoa ya Tanzania, ndoa haiwezi kufungwa isipokuwa ikiwa ridhaa, kwa hiari na kwa hiari kabisa, imetolewa na kila upande. Si tu kwamba hakupatikana ridhaa, lakini tayari alikuwa amefikisha umri wa miaka 18 na kutambuliwa kisheria kama mtu mzima nchini Tanzania, hivyo kufanya ndoa ya kimasai kuwa batili. Desturi za kabila lake, kijiji chake, na wazazi wake hazingeweza kuzidi matakwa wazi ya sheria ya ndoa ya Tanzania.


Einoth Francis Mollel alitambua mgogoro wa wakati huo. Alikataa kuwa mwanamke ambaye kimsingi angebakwa na mgeni wazazi wake walimleta kwenye kibanda chake. Kile ambacho kingekuwa mpango usiowezekana kutokana na ughumu wa kijiji chake, aliingia kimyakimya kutoka nyumbani kwa wazazi wake na kuelekea usiku wa giza na mvua kuelekea mustakabali wake, na huenda, maisha yake. Alikuwa akitembea katika hifadhi ya wanyama pori usiku kucha hadi alipofika barabara kuu asubuhi mapema. Baada ya masaa kadhaa, alipata njia salama ya kufika Arusha na kukutana na watu wachache wenye huruma, watawa Wakatoliki ambao walimpatia usafiri, upatikanaji wa simu, chakula, makazi, kazi, pamoja na njia za kukamilisha elimu yake ya sekondari Arusha, Tanzania. Kwa muda mrefu, safari yake haikuwa bila changamoto kwani pia alikumbana na vitisho vya ukatili wa kingono kutoka kwa mwajiri na marafiki, pamoja na Picha kwa hisani ya Einoth Francis Mollel tuhuma za uongo ambazo zilisababisha kufungwa kwa muda mfupi gerezani katika jela ya eneo la Arusha. Hata hivyo, alifanikiwa kuendelea kusoma na kupata shahada ya kwanza na shahada ya uzamili Nairobi, Kenya, na kurejea Arusha kuchukua jukumu la kuwatunza ndugu zake wadogo ambao alihakikisha pia wangepata elimu rasmi na mafunzo chini ya uangalizi wake.

Matokeo ya Ndoa za Utotoni na Kuongezeka kwa Maambukizo ya VVU/UKIMWI kwa Wanawake

Tanzania, asilimia moja ya wasichana wanaozwa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18. Karibu asilimia 25 ya wasichana hawa huzaa mtoto wao wa kwanza kabla ya kufikia utu uzima. Kama matokeo, wachache wanaweza kukamilisha elimu ya sekondari, ambayo inahusiana sana na afya bora, familia ndogo, na uwezo mkubwa wa kupata kipato. Watoto ambao mama zao wana chini ya umri wa miaka 18 wana uwezekano mkubwa wa kuishi kwa muda mfupi, viwango vya chini vya ukuaji, na matokeo duni ya kujifunza. Kulingana na Baraza la Wanawake wa Kisabato, shirika lisilo la kiserikali nchini Tanzania linalosaidia maendeleo ya elimu na uwezeshaji wa wanawake wa Maasai, mwaka 2008 takriban wasichana 3 walikimbia nyumbani kila siku ili kuepuka ndoa za kulazimishwa. Data rasmi kuhusu idadi halisi ya wakimbizi haijusanywi.

Wanawake pia wanakabiliwa na athari kubwa za kuenea kwa VVU/UKIMWI, hasa kutokana na pengo la kijinsia katika kupitisha sheria za kitaifa na sera zinazohusiana na marekebisho ya Sheria ya Ndoa na sheria za ukatili wa kijinsia. Sababu kuu zinazosababisha viwango vya juu vya VVU miongoni mwa wanawake ni pamoja na tabia ya ngono isiyostahili, ngono kati ya vizazi na wenzi wa kufanya mapenzi wakati mmoja, uwepo wa maambukizo mengine ya zinaa, na uelewa mdogo wa kutosha kuhusu maambukizi ya VVU. Viwango vya maambukizo miongoni mwa wanawake kwa ujumla ni vya juu zaidi katika maeneo ya mijini na makundi mengine ya watu. Kulingana na Baraza la Kudhibiti UKIMWI la Taifa, shirika linalo coordinate kujibu UKIMWI nchini Kenya, takriban asilimia 30 ya Maasai nchini Kenya mwaka 2008 walikuwa wanaishi na VVU/UKIMWI.


Kugawana Mafunzo Muhimu

Leo hii, Einoth anadumisha uhusiano wa kitamaduni na kijamii na jamii ya Maasai na kutumia hadithi yake ya azimio na azma kuwainspire kikundi cha wanawake 150 kuhusu umuhimu wa kujiamini, kujitokeza, na kuchukua hatua kubwa katika kujenga mustakabali wao. Anatoa mafunzo kuhusu haki za wanawake, elimu, afya ya uzazi, na mapambano dhidi ya ndoa za kulazimishwa na VVU/UKIMWI. Vile vile, anaongeza ufahamu kuhusu athari za mila na desturi zinazopotosha haki za wanawake na kuhamasisha jamii kuchukua hatua za kuondoa ukatili wa kijinsia, kuwezesha wanawake na wasichana, na kukuza usawa wa kijinsia.

Mollel amekuwa akitambuliwa kimataifa kwa juhudi zake za kuhamasisha mabadiliko katika jamii yake na amepokea tuzo mbalimbali za kutambua kazi yake. Kupitia hadithi yake, anazidi kuonyesha kuwa mabadiliko ni lazima na yanawezekana, na kwamba nguvu ya elimu, ujasiri, na kujitolea inaweza kuvunja vikwazo vya kitamaduni na kuleta mabadiliko chanya katika maisha ya wanawake na wasichana.


0 views0 comments

Comments

Rated 0 out of 5 stars.
No ratings yet

Add a rating
bottom of page